Educational Technology and Innovation:ผลิตสื่อเพื่อการสอน..
ขอต้อนรับทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ด
สาขาเทคโนฯนวัตกรรมการศึกษาค่ะ
หากเพื่อนๆต้องการแอดเฟสบุ๊ค ได้ตามลิ้งค์ข้างล่างนะคะ

https://www.facebook.com/etbru

Join the forum, it's quick and easy

Educational Technology and Innovation:ผลิตสื่อเพื่อการสอน..
ขอต้อนรับทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ด
สาขาเทคโนฯนวัตกรรมการศึกษาค่ะ
หากเพื่อนๆต้องการแอดเฟสบุ๊ค ได้ตามลิ้งค์ข้างล่างนะคะ

https://www.facebook.com/etbru
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Educational Technology and Innovation (BURIRAM RAJABHAT UNIVERSITY)

You are not connected. Please login or register

มือใหม่ไผ่รู้ถามเรื่องความต่างระหว่างกล้องdslrกึ่งโปรกับdslrแท้ๆคับ, อยากทราบความแตกต่างคับ

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

KIMSOKLEK

KIMSOKLEK
มือสมัครเล่น
มือสมัครเล่น

อันยี้เอามาจาก เว็บเน้...........
http://www.siamfreestyle.com/forum/index.php?showtopic=509

ผู้ถาม:กล้องกึ่งโปรแต่ใช่super-ccdกับกล้องslrแท้ๆจะแตกต่างกันมากไหมคับ เวลาถ่ายภาพออกมาจริงๆคุณภาพของภาพจากกล้องกึ่งโปรใช่super-ccdกับจะไกล้เคียงมากไหมคับกับกล้องslrแท้ๆคับ เพราะผมจะซื้อกล้องคับแต่ยังกังวลกับภาพที่ออกมาใจผมอยากจะซื้อslrแท้ๆนะคับ แต่มันต้องซื้อเลนอีกหลายตังอยู๋เลยว่าจะซื้อกึ่งโปรแทนนะคับ เพาระมันมีออฟชั่นเยอะกว่าคับประหยัดเรื่องเลนเทเลเลนมุมกว้างไม่ต้องซื้อเลยคับ เลยอยากถามว่าผมควรจะซื้อแบบไหนดีคับช่วยตอบให้ข้อมูลระเอียดหน่อยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ผู้ตอบ:กล้อง slr คือกล้องสะท้อนภาพเลนส์เดี่ยว ภาพที่เห็นจากช่องมองภาพจะเป็นภาพเดียวกับที่กล้องมองเห็นบน ฟิล์ม หรือ อิมเมจเซนเซอร์ ส่วนกล้องอีกชนิดหนึ่งก็คือกล้องคอมแพค บางรุ่นออกแบบมาให้มีหน้าตาและการใช้งานคล้ายคลึงกับกล้อง slr จึงเรียกว่า slr-like หรือ คล้าย ๆ slr มีการใช้งานที่คล้ายกับกล้อง slr ทุกอย่าง เพียงแต่เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ และมีขนาด อิมเมจเซนเซอร์เล็กกว่างกล้อง slr ส่วนซุปเปอร์ซีซ๊ดีนั้นเป็นของฟูจิ ที่ไดรับการพัฒนาขึ้นมาซึ่งแต่ละค่ายก็มีการพัฒนาอิมเมจเซนเซอร์ของตัวเองอยู่แล้ว ก็สุดแต่จะตั้งชื่อกัน

ถ้าตอบตรง ๆ กล้อง slr ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว แต่ว่าจะเหมาะกับเราหรือเปล่าอันนี้ต้องดูครับ ไม่ใช่ว่าซื้อ slr มาแล้วถ่ายแต่โหมด Auto อย่างเดียวก็เรียกว่าไม่คุ้ม

อันดับเรกก็คือต้องดูก่อนครับว่าจะนำกล้องไปใช้งานอะไร งานที่ใช้ซีเรียสกับคุณภาพของภาพมากน้อยแค่ไหน
งบประมาณที่ตั้งไว้เท่าไหร่
จริงจับกับการถ่ายภาพแค่ไหน
ฯลฯ

อย่างที่คุณเองก็ทราบดีกว่าการซื้อกล้อง slr นั้นมันไม่ได้จบเพียงแค่กล้อง ยังจะต้องบานปลายอีกเยอะไหนจะเลนส์ ไหนจะแหลท ฯลฯ ดังนั้นสุดท้ายคุณก็คงต้องเป็นคนตัดสินใจเองว่า กล้องแบบไหนที่เหมาะกับตัวเองมากที่สุด ซึ่งอาจจะไม่ใช่กล้องที่ดีที่สุดก็ได้

เพิ่มเติมนะครับ

เนื่องจากผมเป็นคนหนึ่งที่เคยใช้ กึ่ง Slr มาเป็น SLR นะครับ ซีซีดีมีผลอย่างยิ่งครับ

ปัญหาที่พบเมื่อนำมาเปรียบเทียบกันนะครับ

DSLR
1. ไม่สามารถมองผ่าน จอ LCD ได้ ปัจจุบันอาจจะมี แต่เทคโนโลยียังเทียบ คอมแพคไม่ได้
2. ไม่สามารถบันทึกภาพวีดีโอได้
3. พกพาลำบากยุ่งยาก
4. อุปกรณ์ต่อยอดอีกบานเบอะ
5. ยากแก่การ ถ่ายภาพแนว snap shot หรือ ภาพ แอบถ่ายนั่นเอง
6. ราคาแพง
7. ฯลฯ

กล้องคอมแพค+โปรซูมเมอร์
1. คุณภาพของภาพที่ได้ ดีไม่เท่ากล้องถอดเลนส์เนื่องจากมีซีซีดีขนาดเล็ก
2. มีข้อจำกัดในเรื่องของช่วงเลนส์
3. มีทางเลือกในการถ่ายน้อยกว่า DSLR
4. กล้องประเภทนี้ให้ภาพแบบชัดลึกมากกว่าชัดตื้น เนื่องจากเรื่องทาง แมคคานิค ต่างๆ
5. มีอุปกรณ์เสริมน้อย
6. ฯลฯ ไว้จำได้จะมาเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณเจ้าของบล็อกก้าบบบบบบบบบบบ

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]